![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_135025.jpg)
ตลาดปลาเมืองโอบิฮิโระ Obihiro Fish Market
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191229_115922-1024x630.jpg)
อยู่ฮอกไกโดมาปีกว่า ก็เพิ่งจะรู้ว่าเมืองโอบิฮิโระมีตลาดปลาด้วย เพราะว่าเป็นเมืองที่อยู่กลางเกาะฮอกไกโดไม่ได้ติดทะเล ก็เลยไม่คิดว่าจะมีตลาดปลากะเค้า
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_131839-1024x710.jpg)
แต่ตลาดปลาที่นี่ก็ไม่ได้ใหญ่โตอย่างตลาดปลาตามเมืองติดทะเลอย่างโอตารุ ฮาโกดาเตะ หรือคุชิโระ ออกเป็นแนวตลาดปลาในร่มขนาดย่อม ผสมซุปเปอร์มาร์เกต และตลาดผัก รวมกันมากกว่า
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_135025-1024x669.jpg)
ที่นี่จะมีร้านจำหน่ายปลาสดคุณภาพดีอยู่ 4-5 ร้าน
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_134919-1024x707.jpg)
และมีร้านขายผักผลไม้ที่เน้นมาจากเกษตรกรรอบ ๆ วางจำหน่าย รวมถึงผลิตภัณฑ์แปรรูปของท้องถิ่นต่าง ๆ เช่นแยม แป้งขนมปัง น้ำผึ้ง หรือชาจากเมล็ดโซบะ
อีกโซนก็คือออกแนวซุปเปอร์มาร์เกต เหมือนที่อื่น ๆ
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20200605_122438-1024x768.jpg)
นอกจากนี้ยังมีร้านขายพวกแพ็คเกจ บรรจุภัณฑ์อย่างพวกกล่อง ถุง อุปกรณ์ที่ใช้ในร้านค้าร้านอาหารด้วย คือจะบอกว่าที่นี่หาร้านขายพวกนี้ยากมากกก ไม่เหมือนที่ไทย บอกเลยว่าเพิ่งเห็นร้านนี้ร้านเดียวนี่หละ ที่ขายของพวกนี้เป็นกิจลักษณะ
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_131901-1024x768.jpg)
และบนชั้นสองของอาคารก็มีร้านอาหาร ให้บริการอยู่ 2 ร้าน ที่ได้รับความนิยมมาก เพราะราคาไม่แพง และอร่อย
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_134012.jpg)
ร้านแรกเป็นร้านไคเซนด้ง หรือข้าวหน้ารวมปลาดิบนั่นหละ มากินบ่อยมาก ชอบ ปลาสด อร่อย ราคาถูก
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_133945-1024x652.jpg)
อีกร้านเป็นร้านข้าว เน้นอาหารพวกข้าวราดหน้าต่าง ๆ เป็นเซตอาหาร ให้เยอะ อิ่ม จุกอีกเช่นกัน
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_131755-1024x712.jpg)
ที่นี่เปิดให้บริการ 7.00 – 14.00 น. เท่านั้น แนะนำให้มาช่วงก่อนเที่ยงหรือหลังเที่ยงไปแล้ว เพราะช่วงพักเที่ยงคนเยอะมาก
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_135541-1024x768.jpg)
ใครผ่านมาเที่ยวเมืองโอบิฮิโระ ก็ลองมาเที่ยวตลาดปลาหามื้อเที่ยงอร่อย ๆ กินที่นี่ได้ค่ะ
![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20171204_125223-75x75.jpg)
![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_161021-75x75.jpg)
You May Also Like
![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20200408_150156-500x330.jpg)
tronc : Furano Patisserie
February 2, 2021![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20200126_124056-500x330.jpg)
คาเฟ่ Mubanchi, Lake Shikaribetsu
February 8, 2021![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20171204_125223-500x330.jpg)