![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20201105_130507.jpg)
แวะเที่ยวเนตคาเฟ่, Obihiro
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132025-1024x669.jpg)
ก่อนมาอาศัยอยู่ญี่ปุ่น Internet Cafe หรือที่คนญี่ปุ่นเรียกว่า Net Cafe คือสถานที่ที่ไม่คิดว่าจะเข้าไปใช้บริการ เพราะภาพของ Net Cafe ก็คือสถานที่ของคนหนีออกจากบ้าน ที่เอาไว้นอน หรือที่นอนชั่วคราวของโฮมเลส จึงรู้สึกว่ามันน่ากลัว ไม่น่าเข้า
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_161021-1024x768.jpg)
แต่พอได้ลองไปใช้บริการ JOY-Café (จอย คาเฟ่) ที่เมืองโอบิฮิโระ ทำให้ความคิดเกี่ยวกับเนตคาเฟ่เปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง เดี๋ยวนี้กลายเป็นว่าวันไหนที่ต้องรอสาเรียน นี่จะขอไปรอที่ร้านเนตคาเฟ่แทนการช๊อปปิ้ง 555 ช่วยประหยัดตังไปได้อีก
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132043-1024x754.jpg)
การเข้าใช้บริการร้านเนตที่นี่ ต้องลงทะเบียนก็ใช้บัตรไซริวการ์ด หรือบัตรที่มีรูปเรากับชื่อเราอยู่ในนั้นก็ได้อย่างใบขับขี่ จากนั้นก็จะได้บัตรสมาชิกสำหรับเข้าใช้บริการ หลังจากได้มาแล้วต้องเก็บให้ดีเพราะถ้าทำหาย ต้องทำใหม่มีค่าธรรมเนียมออกบัตร 500 เยน ทำไม่ชั้นถึงรู้อะเหรอ ก็โดนเองไปเรียบร้อยค่ะ 555 ไอดีบัตรเก่าก็จะถูกยกเลิกไปเลย เพราะนี่เจอบัตรเก่าหลังจากกลับมาบ้าน ให้มันได้อย่างนี้
แต่ก็มีวิธีที่จะไม่ต้องเสียเงินทำบัตรใหม่นะ คือไปลงทะเบียนในแอปของร้าน ซึ่งวิธีนี้ช่วยได้มากเพราะข้อมูลจะอยู่ในมือถือเรา ต่อให้ลืมบัตรก็ใช้ QR Code ในแอปได้เลย
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_133055-1024x768.jpg)
เนตคาเฟ่ที่นี่ จะเป็นส่วนตัวมากกกก ต่อให้มาคนเดียวก็ห้องคนเดียวค่ะ และเงียบมากเช่นกัน แบบขนาดจะจามนี่ยังแบบเกรงใจคนอื่นมาก เพราะเค้าเงียบกันมาก ต่างกับร้านเนตไทยเราที่เสียงดังจนหูตึง และเค้าแยกโซนของคนสูบบุหรี่ชัดเจน มีกระจกกั้น ดังนั้นคนไม่สูบบุหรี่อย่างชั้นแฮปปี้มากค่ะ
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20201115_141917-768x1024.jpg)
ห้องก็จะมี 3 แบบให้เลือก แบบเสื่อ แบบเก้าอี้ แบบโซฟา ส่วนตัวชอบแบบเสื่อ เพราะรู้สึกว่านอนได้สบายกว่า 555 มีห้องแบบคนเดียว และห้อง 2-3 คน
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132910-1024x768.jpg)
ในห้องเนตแต่ละห้อง จะมีคอมพิวเตอร์ PC หูฟัง โคมไฟ และกล่องเซฟบ็อคไว้เก็บของมีค่า เพราะเวลาเราเดินไปเอาของกิน เผื่อใครอาจหาญไปขโมยของเรา แต่ยังไม่เคยเจอนะ เจอแต่แบบแต่ละคนรีบมุดเข้าถ้ำใครถ้ำมัน ไม่อยากเจอกัน แหล่งรวมคน introvert ชัด ๆ
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_133107-1024x774.jpg)
นอกจากคนจะมาใช้อินเตอร์เนตที่เนตคาเฟ่แล้ว อีกกลุ่มคือนักอ่านการ์ตูนค่ะ ใช่ค่ะนักอ่านการ์ตูน เพราะที่นี่มีการ์ตูนเยอะมาก ถูกใจชั้นมากเช่นกัน แต่เสียดาย ชั้นยังอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่เก่ง ไม่สามารถอ่านได้ แอบเสียใจ เพราะถ้าอ่านออก นี่รับรองคงได้มาบ่อยกว่านี้ 555 เผลอๆ อาจจะมานอนค้างที่นี่เลยก็ได้
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132156-1024x768.jpg)
ร้านเนตที่ไทยอยากกินอะไรต้องจ่ายตัง แต่ที่นี่เค้ามี กาแฟ น้ำอัดลม สเลอปี้ ให้บริการฟรี ไม่ค่ะ ยังไม่หมดแค่นั้น มีซุปข้าวโพด ซุปเห็ด ซุปใส ซอฟต์ครีม และน้ำผักผลไม้ ให้บริการฟรีอีกด้วย คือกินแค่ของฟรีชั้นก็อิ่มหละค่ะ
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_134740-1024x768.jpg)
ถ้าอยากกินจริงจังเค้าก็มีอาหารให้บริการสั่งได้ ทั้งราเมน อาหารทอด อาหารด้ง พิซซ่า เรียกว่า ไม่ต้องย่างกรายไปไหน อยู่ได้เหมือนบ้านเลยค่ะ
แต่ ๆๆ ถ้ายังไม่อิ่ม ไม่ถูกใจ จะไปซื้ออาหารข้างนอกมาเองก็ได้ แต่ส่วนใหญ๋เค้าไม่ค่อยทำกัน ยกเว้นจะเป็นพวกเบอร์เกอร์ หรืออาหารอะไรที่ไม่มีขาย นี่เอามอสเบอร์เกอร์ไปกินประจำ เพราะชอบส่วนตัว
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132239-768x1024.jpg)
มีเครื่องถ่ายเอกสารให้บริการด้วยอะ ถ้าใครต้องการใช้ แต่อันนี้คิดค่าบริการ และก็ self service ค่ะ บริการตัวเอง ทำเองนะ แต่ถ้าไม่เข้าใจก็ถามพนักงานได้
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_161003-1024x768.jpg)
ค่าบริการ ก็คิดราย ช.ม. เหมือนที่ไทย แต่จะมีช่วงพิเศษคือช่วงเช้าก่อนเที่ยง ที่ราคาจะถูกมากก นี่เลยชอบไปเช้า ๆ หรือราคาพิเศษสำหรับนักเรียน หรือผู้สูงอายุ ที่จะได้เรทพิเศษถูกลงจากปกติ ถ้าไปช่วงเช้า เล่นไป 4 ช.ม โดนแค่ 850 เยน ถ้าไปบ่ายจะโดนประมาณ 1300 เยน
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20201105_130421.jpg)
นอกจากนี้ ยังมีผ้าห่มและสลิปเปอร์ไว้ให้บริการ สามารถหยิบเองได้ ใช้เสร็จก็เอามาคืนที่ ใส่ถังที่จัดไว้ นี่ตอนแรกไม่รู้ ไม่กล้าหยิบใช้ แต่พอไปบ่อย ๆ เริ่มสังเกต หน้าห้องเนตบางห้องมีสลิปเปอร์ เลยถึงบางอ้อ หลัง ๆ เลยหยิบสลิปเปอร์ก่อนเข้าห้องเนตทุกครั้งเพราะสะดวกในการเดินไปหาของกิน เร็วกว่าใส่รองเท้าตัวเอง
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191226_094800-768x1024.jpg)
เอาเป็นว่า ถ้าใครแบบอยากลองสัมผัสประสบการณ์ร้านอินเตอร์เนตก็ลองเข้าไปใช้บริการได้ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด เรียกว่าปลอดภัยได้เลย แต่ถ้ามาเพื่อเที่ยวก็ดูจะไม่เหมาะเนอะ ถ้ามาเพื่อจะใช้บริการก็โอเค เพราะถ้ามาเพื่อดูอย่างเดียวอย่างนี้จะรบกวนแขกท่านอื่น ๆ ไม่ควรทำค่ะ
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_134529.jpg)
เป็นไงบ้างค่ะ อยากลองเข้าร้านเนตคาเฟ่ที่ญี่ปุ่นกันขึ้นมาบ้างหรือยัง หรือใครมีประสบการณ์เคยลองไปใช้บริการก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะว่าเป็นยังไง
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132828-1024x768.jpg)
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_134048-768x1024.jpg)
![](http://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_132218-1024x725.jpg)
![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20191222_161021-75x75.jpg)
![](https://hokkaidodiary.com/wp-content/uploads/2021/02/IMG_20200126_124056-75x75.jpg)